Abante Tonite Interactive

Birth certificate ng kapatid sa ama

0 266

Dear Atty. Claire:

Nadiskubre ko po na may kapatid pala ako sa ama. Tinanong ko po ang tatay namin at kanya pong sinabi na naanakan niya ang dati niyang caretaker. 12 years old na po ang kapatid namin ngayon. Tiningnan po namin ang birth certificate ng kapatid ko at nakalagay ang pangalan ng tatay namin pero wala pong pirma niya.

1. Paano po ang gagawin para maamyendahan ang birth certificate at mailagay ang pirma ng tatay namin?

2. Hindi na po makalakad ang tatay namin at nasa wheelchair, puwede po ba siyang magbigay ng power of attorney para maasikaso ng ibang tao, o ng isa sa aming magkakapatid ang birth certificate ng kapatid namin?

3. Meron po bang ahensya na puwedeng tumulong sa amin para maayos ang birth certificate ng kapatid namin?

Maraming salamat po at mabuhay kayo!
Michael

Mr. Michael:

Hindi mo nasabi sa sulat mo kung ginagamit na ba ng kapatid mo ang apelyido ng tatay mo. Gumawa na lamang siya ng Affidavit of Admission of Paternity na maaaring mai-record at ma-annotate sa birth certificate ng bata. Ayon sa ating Family Code:

Article 172. The filiation of legitimate children is established by any of the following:

(1) The record of birth appearing in the civil register or a final judgment; or

(2) An admission of legitimate filiation in a public document or a private handwritten instrument and signed by the parent concerned.

In the absence of the foregoing evidence, the legitimate filiation shall be proved by:

The open and continuous possession of the status of a legitimate child; or
Any other means allowed by the Rules of Court and special laws. (265a, 266a, 267a).”

Article 175. Illegitimate children may establish their illegitimate filiation in the same way and on the same evidence as legitimate children.

Kung hindi naman niya nagagamit pa ang surname ng tatay ninyo ay dapat na siyang gumawa ng isang Affidavit of Paternity at ng Affidavit to Use the Surname of the Father kung saan ilalagay naman ng tatay at nanay o guardian ng bata ang pagpayag nila na gamitin niya ang apelyido ng tatay. Ayon kasi sa RA 9255:

9.2.2. With Affidavit to Use the Surname of the Father

a. If Admission of Paternity is executed in a separate public document, and an AUSF is executed by the mother or the guardian, in the absence of the mother, or the person himself, the child shall use the surname of the father. There shall be an annotation in the COLB/ROB and on the Remarks Column of the Register of Births as follows:

Acknowledged by (name of father) on (date of execution of the Affidavit of Admission of Paternity) under (Registry No. of the Affidavit of Admission of Paternity). The child shall be known as (full name of the child)
pursuant to RA 9255.

b. If a Private Handwritten Instrument is presented and an AUSF is executed by the mother or the guardian, in the absence of the mother, or the person himself, the child shall use the surname of the father. There shall be an annotation on the COLB/ROB and on the Remarks Column of the Register of Births as follows:

“Acknowledged by (name of father) under (Registry No of the Private Handwritten Instrument).” The child shall be known as (full name of the child) pursuant to RA 9255.”

Ang nanay ng bata ang siyang pinakamainam na mag-ayos ng birth certificate. Ang Special Power of Attorney na gagawin naman ng tatay mo ay magpapatunay rin ng kanyang nais na pagkilala sa bata bilang anak niya maliban pa sa gagawin niyang Affidavit of Paternity.

Sa Local Civil Registry kung saan nakarehistro ang birth certificate ng bata ninyo ito aayusin. Pumunta lamang kayo dahil kumpleto ang ahensya ng mga dokumento na pupunan lamang ng detalye ng tatay mo at ng nanay ng bata.

***

Kung may katanungan pa ay tumawag lamang sa (02)8-922-0245/(02)8-514-2143 o mag-email sa attorneyclaire@gmail.com.